Nếu mình thích biết pH là gì và công thức tính pH so với axit, bazơ và muối bột ra sao thì hãy xem thêm ngay lập tức nội dung bài viết tiếp sau đây của Hyundai Smart Phone sẽ tiến hành trả lời cụ thể tất nhiên những bài bác luyện minh họa với tiếng giải khiến cho bạn gia tăng lại kiến thức và kỹ năng của mình
pH là chỉ số đo chừng hoạt động và sinh hoạt (hoạt độ) của những ion H3O⁺ (H⁺) nhập hỗn hợp và chính vì vậy là chừng axit hoặc bazơ của chính nó.
Bạn đang xem: Công thức tính pH đối với axit, bazơ và muối kèm bài tập có lời giải
Nếu dung lượng ion H⁺ nhập hỗn hợp nhiều và hoạt động và sinh hoạt mạnh thì hỗn hợp cơ mang ý nghĩa Axit, ngược lại nếu như lượng ion H⁺ thấp thì hỗn hợp cơ với tính Bazơ. Trường ăn ý lượng hydro (H⁺) thăng bằng với lượng hydroxit (OH–) thì hỗn hợp cơ trung tính, chừng pH Lúc cơ xấp xỉ 7.
Công thức tính pH
pH = -log [H+] hoặc [H+][OH−] = 10-14
Trong đó:
- H+ biểu thị hoạt chừng của những ion H+ (ion hidronium) được đo theo đòi đơn vị chức năng là mol/l.
- OH– là biểu thị hoạt chừng của ion OH– (ion hydroxit) được đo theo đòi đơn vị chức năng là mol/l.
- -Log là logarit cơ số 10
1. Công thức tính pH so với axit
Dung dịch axit mạnh: pH = -log(Ca) nhập cơ Ca là mật độ của axit.
Dung dịch axit yếu: pH = -1⁄2.logKa – 1⁄2.logCa , với Ka là hằng số năng lượng điện ly của axit (axit yếu đuối chỉ bị năng lượng điện ly 1 phần).
2. Công thức tính pH so với bazo
Đối với bazơ mạnh: pH = 14 + log(Cb) ; Cb là mật độ bazo.
Bazơ yếu: pH = 14 + 1⁄2logKb + 1⁄2.log(Cb) ; Kb là hằng số năng lượng điện ly bazo.
3. Cách tính pH so với muối:
Đối với hỗn hợp muối: pH = -1⁄2.logKa – 1⁄2.log(Cm).
Đặc biệt, hỗn hợp muối bột tạo nên kể từ bazo mạnh hoặc axit yếu đuối thì tính theo đòi công thức:
pH= 14 + 1⁄2.logKb + 1⁄2.log(Cm).
4. Cách tính pH của hỗn hợp đệm:
pH= pKa – lg Ca/Cb
Trong đó:
- Ka là hằng số năng lượng điện ly của axit;
- Ca là mật độ của axit;
- Cb là mật độ bazơ.
Tham khảo thêm:
- Cách thăng bằng phản xạ lão hóa khử và bài bác luyện với đáp án chuẩn chỉnh 100%
- Công thức tính lượng hỗn hợp và bài bác luyện với tiếng giải
- Phương trình năng lượng điện li và những dạng bài bác luyện với tiếng giải chuẩn chỉnh 100%
Bài luyện vận dụng công thức tính pH thông thường bắt gặp với đáp án
Ví dụ 1: Trộn 10g dung dịch HCl 7,3% với 20g dung dịch H2SO4 4,9% rồi tăng nước để được 100ml dung dịch A. Tính pH của dung dịch A.
Lời giải:
Số mol HCl là
nHCl = (10.7,3)/(100.36,5) = 0,02 mol
Số mol H2SO4 là
nH2SO4 = (20.4,9)/(100.98) = 0,01 mol
Phương trình năng lượng điện ly:
HCl → H+ + Cl–
0,02 → 0,02 mol
H2SO4 → 2H+ + SO42-
0,01 → 0,02 mol
Tổng số mol H+ là nH+ = 0,02 + 0,02 = 0,04 mol
CM(H+) = 0,04/0,1 = 0,4 M ⇒ pH = 0,4
Ví dụ 2: Hoà tan 3,66 gam láo ăn ý Na, Ba nhập nước dư chiếm được 800ml hỗn hợp A và 0,896 lít H2 (đktc). Tính pH của hỗn hợp A
Lời giải:
nH2 = 0,896/22,4 = 0,04 mol
Gọi số mol của Na và Ba theo thứ tự là x, hắn mol. Ta có: 23x + 137y = 3,66 (1)
Na + H2O → NaOH + ½ H2
x → x → x/2 mol
Ba + 2H2O → Ba(OH)2 + H2
y → y → hắn mol
⇒ x/2 + hắn = 0,04 (2)
Từ (1), (2) tao có: x = 0,04 và hắn = 0,02
Phương trình năng lượng điện ly:
NaOH → Na+ + OH–
0,04 0,04 mol
Ba(OH)2 → Ba2+ + 2OH–
0,02 0,04 mol
Tổng số mol OH– là:
nOH- = 0,08 mol
CM(OH-) = 0,08/0,8 = 0,1 M ⇒ pOH = 1 ⇒ pH = 13
Ví dụ 3: Hoà tan 1,07g NH4Cl nhập nước được 2 lít hỗn hợp X.
a. Tính pH của hỗn hợp X biết hằng số phân li bazơ của NH3 là một,8.10-5.
b. Nếu thêm nữa hỗn hợp X 100 ml dd HCl 0,01M được dd Y. Tính pH của dd Y?
Lời giải:
a. nNH4Cl= 1,07/53,5 = 0,02 ⇒ CM(NH4Cl) = 0,02/2 = 0,01 M
Phương trình năng lượng điện ly:
NH4Cl → NH4+ + Cl–
0,01 …… 0,01
Xem thêm: Phẫu thuật lắp mắt giả cần chuẩn bị bao nhiêu tiền và ở đâu tốt? - Bệnh viện mắt Thái Hà
NH4+ + H2O ⇔ NH3 + H3O+
Ban đầu: 0,01
Điện ly: x …………………..x………x
Sau năng lượng điện ly : 0,01-x……………x………. x
Kb = x2/(0,01-x) = 1,8.10-5 ⇒ x = 4,24.10-4 ⇒ pH = 3,37
b. Phương trình năng lượng điện ly:
HCl → H+ + Cl–
0,001 0,001
NH4+ + H2O ⇔ NH3 + H3O+
Ban đầu: 0,01……………………….0,001
Điện ly: x………………….x………x
Sau năng lượng điện ly: 0,01-x…………… x………x+0,001
Kb = x(x+0,001)/(0,01-x) = 1,8.10-5 ⇒ x = 3,69.10-4 ⇒ pH = 3,43
Ví dụ 4: Cho m gam Ba nhập 100 ml hỗn hợp H2SO4 0,1M chiếm được hỗn hợp X. Pha loãng hỗn hợp X 10 phen được hỗn hợp Y với pH = 12. Khối lượng Ba tiếp tục sử dụng là bao nhiêu?
Lời giải
nH2SO4 = 0,1.0,1 = 0,01 mol
pH = 12 ⇒ sau phản xạ OH– dư
Pha loãng hỗn hợp 10 phen ⇒VY= 100.10 = 1000 ml = 1 lít
⇒ nOH- = 0,01.1 = 0,01 mol ⇒ nBa(OH)2 dư = 0,01 mol
Ba + 2H2O → Ba(OH)2 + H2
Ba(OH)2 + H2SO4 → BaSO4 + 2H2O
0,01 ← 0,01
⇒ ∑nBa(OH)2 = 0,01 + 0,01= 0,02 mol
⇒ mBa = 0,02.137 = 2,74 gam
Ví dụ 5: Trộn 100 ml hỗn hợp với pH =1 bao gồm HCl và HNO3 với 100 ml hỗn hợp NaOH mật độ a(mol/l) chiếm được 200 ml hỗn hợp A với pH = 12.
a. Tính a
b. Pha loãng hỗn hợp A từng nào phen nhằm chiếm được pH = 11
Lời giải:
a. nH+ = 0,01 mol; nOH- = 0,1a mol
Ta có: H+ + OH– → H2O (Sau phản xạ pH =12 ⇒ dư bazo)
Ban đầu 0,01……0,1a
Pư 0,01……0,01
Sau pư 0….….0,01-0,1a
(0,01-0,1a)/(0,1+0,1) = 0,01 ⇒ a= 0,08 lít
b. số mol NaOH dư : nOH- = 0,002 mol
Gọi x là thể tích nước thêm nữa.
Dung dịch sau trộn loãng với pH = 10 ⇒ 0,002/(0,2+x) = 0,001 ⇒ x = 1,8
Vậy rất cần phải trộn loãng 10 phen.
Ví dụ 6: Trộn 200 ml hỗn hợp H2SO4 0,05M với 300 ml hỗn hợp NaOH 0,06M. pH của hỗn hợp chiếm được là bao nhiêu?
Lời giải
nH2SO4 = 0,01 (mol);
nNaOH = 0,018 (mol)
nH+= 2.0,01 = 0,02 (mol)
H2SO4 + 2NaOH → Na2SO4+ H2O
Ban đầu 0,01 mol 0,018 mol
Phản ứng 0,009 mol 0,018 mol
Sau 0,001 mol
nH2SO4d = 0,001 (mol)
⇒ nH+ = 2nH2SO4d = 0,002 (mol)
⇒ [H+] = 0,002/(200 +300).10−3= 4.10−3 (M)
Vậy pH = −log([H+ ]) = 2,4
Ví dụ 7: Cho 100 ml dd hh bao gồm Ba(OH)2 0,1M và NaOH 0,1M với V ml dd hh bao gồm H2SO4 0,0375M và HCl 0,0125M chiếm được dd với pH = 2 . Giá trị V là:
Lời giải:
nOH- = 0,03 mol; nH+ = 0,0875 V
Xem thêm: Người sinh năm 1994 mua điện thoại màu gì HƠP tuổi may mắn?
Dung dịch sau khoản thời gian trộn pH = 2 → môi trường xung quanh axit .
(0,0875V-0,03)/(0,1+V) = 10-2 → V = 0,4 lit
Sau Lúc gọi kết thúc nội dung bài viết của công ty chúng tôi rất có thể canh ty chúng ta hiểu rằng chừng pH là gì và những công thức tính pH nhằm vận dụng nhập thực hiện bài bác luyện rồi nhé. Cảm ơn chúng ta tiếp tục theo đòi dõi nội dung bài viết của công ty chúng tôi.
Bình luận